Chứng từ nộp thuế thay chủ nhà

     

Thực tế Việc doanh nghiệp đi mướn gia sản của cá nhân để gia công văn uống phòng, kho bãi … là vấn đề cực kì thông dụng nghỉ ngơi việt nam. thường thì lúc thỏa thuận các phù hợp đồng này, giá thuê mướn sẽ không còn bao gồm các khoản thuế cùng công ty tất cả trách rưới nhiệm buộc phải nộp gắng thuế. Lưu ý rằng, theo dụng cụ bây chừ, chỉ cách những hợp đồng nhưng cực hiếm bên trên 100 triệu đồng/năm mới tết đến ở trong đối tượng phải nộp các khoản thuế (Xem nhiệm vụ thuế với cá thể cho thuê tài sản trên https://duanromanplaza.vn/thue-tu-cho-thue-tai-san/). Vậy vấn đề đưa ra là khoản thuế GTGT nhưng mà công ty lớn nộp nạm gồm đủ ĐK khấu trừ tốt không?

*

Theo quan điểm của ban ngành thuế, ngôi trường hòa hợp công ty nộp chũm thuế GTGT mang đến gia chủ thì ko nằm trong trường vừa lòng được kê khai với khấu trừ thuế cơ mà được xem vào ngân sách tính thuế TNDoanh Nghiệp.

Bạn đang xem: Chứng từ nộp thuế thay chủ nhà

Cửa hàng lý luận nhỏng sau

+ Theo điều 15 thông tứ 219/2013/TT-BTC về điều kiện khấu trừ thuế quý giá gia tăng nguồn vào ko đề cùa đến trường phù hợp bệnh tự nộp thuế chũm nhà nhà

“1. Có hóa solo giá trị ngày càng tăng phù hợp pháp của sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ tải vào hoặc hội chứng trường đoản cú nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập vào hoặc triệu chứng tự nộp thuế GTGT gắng cho phía nước ngoài….”

+ Theo điều 4 thông tứ 96/2015/TT-BTC về ngân sách được trừ

“Trường phù hợp doanh nghiệp lớn mướn tài sản của cá nhân nhưng mà trên vừa lòng đồng thuê gia tài gồm thỏa thuận hợp tác tiền mướn tài sản chưa bao gồm thuế (thuế quý hiếm ngày càng tăng, thuế thu nhập cá nhân cá nhân) và doanh nghiệp lớn nộp thuế nuốm mang lại cá thể thì doanh nghiệp được xem vào chí phí tổn được trừ toàn bô chi phí thuê gia tài bao gồm cả phần thuế nộp gắng cho cá nhân…”

Các văn bản tsi khảo

Công vnạp năng lượng số 368/CT-THHT của Cục thuế Tỉnh Hưng Yên

Công văn uống số 3145/CT-THHT của Cục thuế TP. Cần Thơ

Tsi khảo video:
English version

In fact, businesses renting personal assets khổng lồ build offices, warehouses … are extremely popular in our country. Normally, when negotiating these contracts, the rental price will not include taxes và the business is responsible for paying taxes instead. chú ý that, according to current regulations, only contracts with a value of over VND 100 million / year are subject to taxes (See tax obligations for individuals leasing properties at https: // duanromanplaza.vn/thue-tu-cho-thue-tai-san/). So the problem is whether the VAT paid by the business on behalf of it is eligible for deduction or not?

From the tax authorities’ point of view, if an enterprise pays VAT on behalf of the homeowner, it will not be declared and deducted, but it will be included in the cost of CIT calculation.

Xem thêm:

From the tax authorities’ point of view, if an enterprise pays VAT on behalf of the landlord, it is not a case of tax declaration & deduction, but it is included in expenses for calculating CIT.

– Rationale is as follows

+ According lớn Article 15 of Circular 219/2013 / TT-BTC on conditions of deduction of input đầu vào value-added tax does not mention the case of tax receipts on behalf of homeowners

“first. Having lawful value-added invoices of purchased goods or services or vouchers of VAT payment at the import stage or vouchers of VAT payment on behalf of foreign parties …. ”

+ According to Article 4 of Circular 96/2015 / TT-BTC on deductible expenses

“In cases where an enterprise leases an individual’s property & the property lease agreement contains an agreement on the property rent excluding tax (value added tax, personal income tax) and the enterprise pays tax on its behalf then, the enterprise will be included in the deductible expenses, including the total rent, including the tax paid on behalf of the individual … ”

– Reference documents

+ Official Letter No. 368 / CT-THHT of Hung Yen Tax Department

+ Official Letter No. 3145 / CT-THHT of the Tax Department of Ho Chi Minch City Can Tho


Biên soạn: Phạm Thị Toán thù – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tìm hiểu thêm, không phải chủ ý hỗ trợ tư vấn ví dụ đến bất kì ngôi trường hợp nào.


Chuyên mục: